good_book
เวลาขณะนี้ Mon Sep 22, 2014 9:07 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 19 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Woraput : 300 photos / 2,400 dls.
PostPosted: Tue Jul 05, 2011 6:18 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 7936
Image

เวลาดูโปรไฟล์ของ istocker
เห็นใครมียอดดาวน์โหลดเยอะๆ เราก็จะชื่นชม
การดูแต่ยอดดาวน์โหลดก็บอกอะไรได้บางอย่าง
แต่เปรียบเทียบกับจำนวนภาพในพอร์ตโฟลิโอด้วย ยิ่งจะบอกอะไรมากขึ้นไปอีก

แขกรับเชิญของเราในวันนี้เป็นตัวอย่างที่ดี
จำนวนภาพในพอร์ตมีราวสามร้อยกว่าภาพ
แต่ทว่า...ยอดดาวน์โหลดทะลุ 2,400 ไปแล้ว
เข้าคอนเซปต์ทำงานน้อย แต่ได้มาก
เน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณ

มาทำความรู้จักเขาให้มากกว่านี้กันครับ

PMMR : ขอถามชื่อเล่นก่อนนะครับ เรียกชื่อล็อกอินแล้วเหมือนจะเป็นชื่อจริงเลย
Woraput : ผมชื่อเล่นชื่อ โตน ครับอายุ 27 ปี ขอเรียกทุกๆคนว่าพี่นะครับ
(555 ลงมือก่อนได้เปรียบ แต่เชื่อว่าคงมีคนไม่ยอมเป็นพี่แน่เลย อิอิ... :lol: - คนึง )

PMMR : ก่อนถ่ายสตอคถ่ายภาพมากี่ปีแล้วครับ
Woraput : ผมถ่ายภาพมาระยะนึงแล้วครับ คงประมาณสัก 7-8 ปี แล้วมั้งครับ
ก็เริ่มจากการอ่านหนังสือกล้องแล้วก็ลองผิดลองถูกนี่แหละครับ

PMMR : ทำงานด้านไหนอยู่ครับ เกี่ยวกับภาพหรือออกแบบมั้ยครับ
Woraput : ไม่ได้ใกล้เคียงเลยครับ ผมรับผิดชอบกิจการที่ ต่อเนื่องจาก ครอบครัวอยู่ครับ
ครอบครัวผมทำโรงงานลูกชิ้นปลาครับ เลยไม่สามารถมุ่งสู่การเป็นช่างภาพอาชีพอย่างที่ชอบได้เต็มตัวนักครับ

PMMR : ไปยังไงมายังไงถึงเริ่มมาถ่ายสตอคครับ
Woraput : ก่อนหน้าที่จะถ่ายสตอค ผมก็เหมือนคนอื่นทั่วไปแหละครับ หัดถ่ายภาพไปเรื่อยๆ อัดเก็บไว้บ้าง(ตอนถ่ายฟิล์ม)
รูปไหนสวยก็เอาออกมาชื่นชม อันไหนห่วยก็แอบไว้ในลิ้นชัก555... พอเริ่มใช้ดิจิตอลก็โพสเวปบ้างเหมือนกันครับ
แต่พอเล่นไปเรื่อยๆก็เริ่มรู้สึกว่ามันไม่เข้ากับความต้องการของเรา มันยังไม่ใช่สิ่งที่เราชอบจริงๆ คือออกไปถ่ายรูป ถ่าย ถ่าย ถ่าย
พยายามให้มุมมันแปลกที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วก็กลับมานั่ง Process รูปทั้งวันครึ่งวัน เพื่อคำว่า "สวยครับ" "ชอบครับ" "อิอิ"
ไม่ว่าภาพชุดนั้นเราจะดีเลิศ หรือภาพอีกชุดของเราจะสุดห่วย เราก็จะได้รับคำว่า "สวยครับ" มันก็เริ่มเบื่อ
ไม่ใช่ว่าสังคมเว็ปไม่ดีนะครับ มันมีทั้งความรู้ คำแนะนำ สังคมและการช่วยเหลือที่ดี แต่มันยังไม่ใช่ที่เราหา
พอได้เจอ Stockphoto มันเหมือนเป็นสนามจริงที่ท้าทายกว่าอย่างมาก ได้เปิดมุมมองของเราให้กว้างขึ้น
ได้เห็นงานระดับมืออาชีพจริงๆ และที่สำคัญคือได้เจอคำวิจารณ์จริงๆ
ส่งภาพไม่เข้าท่าเมื่อไหร่ก็โดนตัดทิ้งทันทีไม่ต้องเกรงใจ ไม่ต้องอ้อมค้อม
ภาพไหนดีภาพไหนเข้าท่า แทนที่จะได้รับคำชม "สวยครับ" เหมือนทุกที ก็เปลี่ยนมาเป็น US ดอลล่าแทน
และนั่นคือเขาต้องถูกใจภาพเรามากกว่าภาพอื่นจริงๆ อาจไม่ใช่เพราะงานเราสวยที่สุด
แต่งานเราจะต้องมีจุดต่างที่เค้าต้องการมากที่สุด เค้าถึงจะซื้อ นั่นจึงเป็นสิ่งที่จริง และท้าทายมาก

PMMR : เห็นว่าเริ่มทำมาพักนึง แล้วก็หยุดไป ตอนนั้นเกิดอะไรขึ้น เบื่อหรือว่าอะไรครับ
Woraput : ก็คงช่วง 100 เหรียญแรกนั่นแหละครับ เล่นเอาแทบท้อเลยครับ แล้วตอนนั้นก็ทำอยู่คนเดียว
คนอื่นที่ทำสต็อกเหมือนกันก็ไม่รู้จัก ภาษาก็ห่วย 55 ลองผิดลองถูกไปก็เยอะ หลงทางบ้าง
ส่งภาพห่วยๆซ้ำกับคนอื่นเพราะเห็นเค้าขายดีบ้าง(โดยที่ไม่ดูว่าเค้าส่งตั้งแต่ปีไหน)ก็เลยนิ่งไปพักนึงเลยครับ

PMMR : แล้วได้แรงบันดาลใจอะไรจึงกลับมาถ่ายสตอคอีกครั้ง
Woraput : ก็การที่ภาพเริ่มได้รับความสนใจมากขึ้น ภาพเริ่มกระเด้งมาอยู่หน้าแรกๆมากขึ้น
เริ่มเข้าใจความต้องการของคนซื้อ เริ่มมองออกว่าแต่ละภาพขายดีเพราะอะไร มันก็เลยเริ่มมีแรงครับ

PMMR : นอกจาก is แล้วส่งที่ไหนอีกบ้าง
Woraput : Shutterstock, Dreamstime, Fotolia แค่นี้แหละครับ แต่ตอนนี้ทยอยลบหมดแล้วครับ

PMMR : ถ้าส่งหลายที่ รบกวนช่วยเรียงอันดับการทำเงินด้วยครับ
Woraput : ถ้าจะให้เรียงก็คง Istock แต่ต้องผ่านไปซักระยะนึงก่อนครับ แล้วก็ Shutter
อันนี้ผมได้ร้อยกว่าเหรียญตั้งแต่เดือนแรกเลยครับ แต่ที่ต้องเรียงไว้อันดับที่สองเพราะไม่ว่าจะเพิ่มปริมาณเท่าไหร่ ดีแค่ไหน
ก็ไม่ค่อยหลุดจาก 200 เหรียญ และภาพที่ได้โหลด ส่วนมากจะเป็นภาพใหม่
เหมือนเว็ปนี้เค้าจะให้ความสำคัญกับภาพใหม่มากกว่า ในความคิดผมนะ ผมเลยไม่มุ่งไปทางนี้เท่าไหร่
ต่อด้วย Dreamstime ตัวแสบ 555.. ส่วนแบ่งดี ไม่ค่อยเคี่ยวเรื่องตัดภาพเท่าไหร่
เงินก็ดีพอสมควร แต่เรื่องสัญญา 6 เดือนนี่แสบมากครับ
ส่วน Fotolia ผมไม่ค่อยได้อัปรูปเข้าไปเท่าไหร่ เลยไม่สามารถให้ความเห็นได้มากนักครับ

PMMR : มีความอย่างไรเกี่ยวกับการเป็น Exclusive ครับ
Woraput : ผมว่ามันแล้วแต่คนนะ แต่กับผม ผมว่าคงเหมาะนะครับ
ไม่ใช่เรื่องฝีมือ แต่เป็นเรื่องของแนวภาพและเรื่องเวลามากกว่าครับ
เพราะistockค่อนข้างให้ความสำคัญกับภาพแนว Conceptual มากเป็นพิเศษ
ซึ่งเป็นแนวที่ผมชอบ และพยายามจะพัฒนาอยู่
และผมคิดว่าการที่ขายหลายๆเว็ป และต้องเต็มที่กับทุกๆเว็ป
มันใช้เวลามากเกินไป จนทำให้เหลือเวลาในการคิดพัฒนาภาพมันน้อยลง

PMMR : ถือว่าช่างภาพที่โชคดีมีนางแบบและนายแบบเป็นคนใกล้ตัว ตอนนั้นคิดอย่างไรครับที่ใช้คนในครอบครัวเป็นแบบ
Woraput : อูย...ต้องแก้ข่าวเลยครับ จริงๆแล้วคนที่ท้องอยู่ในภาพนั่นพี่สาวผมเองครับ
แล้วเจ้าหนูหัวหยิกๆนอนยิ้มๆนั่นก็หลานผมเองครับที่อยู่ในท้องนั่นแหละครับ
แต่ก็ถือว่าเป็นคนในครอบครัวครับ ก็คือมันเป็นการเริ่มต้นที่ง่ายที่สุดแล้วครับ ทำงานง่าย คุยง่าย เซ็นง่าย และที่สำคัญ ฟรี ครับ
(ก๊าก.......แก้ข่าวครับพี่น้อง ผมนึกว่านางแบบคนนั้นเป็นภรรยาคุณโตนซะอีก - คนึง)

PMMR : คุยกับพี่สาวว่ายังไงครับ ตอนขอให้เป็นแบบ
Woraput :ก็แค่อธิบายให้เค้าฟังถึงการทำงานของเว็ป ขายภาพยังไง เอาภาพไปใช้แบบไหน
ประมาณนั้นแหละครับ ก็เป็นการขอร้องกึ่งบังคับ555

PMMR : ถ่ายคนนี่ใช้แสงอะไรครับ และจัดยังไง
Woraput :ภาพคนส่วนใหญ่ผมใช้ไฟสตูเล็กๆนี่แหละครับ ตวงเดียวบ้าง สองดวงบ้าง ส่วนทิศทางก็จะไม่ค่อยตายตัวครับ
ขึ้นอยู่กับอารมณ์ภาพที่เราอยากให้เป็น บางครั้งก็ต้องใช้แสงแข็ง บางครั้งก็ซอฟท์แล้วแต่ Concept ครับ

PMMR : ภาพในชุดหลังๆมานี้เหมือนจะมีการจัดแสงเป็นส่วนใหญ่ ใช้แสงอะไรและจัดยังไง พอจะเล่าให้เพื่อนๆฟังได้ไหมครับ
Woraput :ก็คือภาพหลังๆมันก็เป็นการพยายามจะพัฒนาภาพเราให้สู้กับคู่แข่งใน Stock photo ให้ได้ จึงต้องใช้ไฟสตูเป็นส่วนใหญ่
ถ่ายในมินิสตูหลังออฟฟิตตัวเองนี่แหละครับ ก็เป็นไฟประมาณ 500W ดวงสองดวงบ้าง บางครั้งก็แฟลชธรรมดาเนี่ยแหละครับ
แต่ที่ผมเน้นเป็นพิเศษเวลาจัดแสงก็คือวัสดุในการกระจายแสงมากกว่าครับ
และส่วนใหญ่ก็ DIY นี่แหละครับ โฟมบ้าง กระดาษไขบ้าง เอากะละมังมาทำBeautydishบ้าง ผมมันพวกบ้า DIY อยู่แล้วครับ

PMMR : คุณโตนประสบความสำเร็จกับภาพกล้องวงจรปิดมาก ช่วยเล่าที่มาที่ไปของภาพนี้หน่อยครับ
ทำไมภาพนี้จึงขายดี เจ้าตัววิเคราะห์ว่าอย่างไรครับ
Woraput :ขอตอบรวบ 2 คำถามเลยนะครับ จริงๆแล้วนี่เป็นหมวดลับสุดยอดของผมเลยนะครับ555...
ภาพกล้องวงจรปิดนี่มาจากการวิเคราะห์ หา หา หา แล้วก็หาจนเจอสิ่งที่มีความต้องการมาก ในปริมาณรูปที่น้อย
จนมาเจอนี่แหละครับ กล้องวงจรปิด ส่วนที่มันขายได้ก็อาจจะเป็นเพราะ อย่างภาพนึงที่เหมือนถ่ายตอนกลางคืน
ซึ่งส่วนใหญ่กล้องวงจรปิดที่มีจะเป็นภาพที่ถ่ายตอนกลางวัน
คือผมต้องการให้ผู้ซื้อที่ต้องการภาพสื่อถึงการรักษาความปลอดภัยแม้ในเวลากลางคืน
ก็เลยทำให้ภาพนี้ได้รับความสนใจ ส่วนภาพอื่นคงอยู่ที่เรื่องแสงครับ
ผมจะพยายามเน้นเรื่องแสง เพราะผมเชื่อว่า "ภาพที่ดี กับภาพที่ยอดเยี่ยมนั้น ต่างกันที่แสงครับ"

PMMR : แม้ว่าภาพในพอร์ตจะไม่เยอะ แต่ก็ถือว่ามีความหลากหลายทีเดียว คุณ woraput มีวิธีคิดงานยังไงครับ หาไอเดียยังไง
Woraput :ส่วนใหญ่ผมจะใช้วิธีดูภาพเยอะครับ มองไปรอบๆตัวเห็นอะไรน่าสนใจก็ลอง Search ดูแล้วก็เปรียบเทียบปริมาณภาพ
กับความต้องการของตลาดอันไหนน่าสนใจก็จดๆไว้ แล้วก็มาดูว่าโจทย์ที่เขามีอยู่ เราจะคิดต่อยอดได้ยังไง
เราจะมีวิธีสร้างความแตกต่างได้ยังไง หรือเราจะสร้างสิ่งใหม่ที่ยังขาดอยู่ได้อย่างไร นั่นคือวิธีคิดของผม

PMMR : ใช้เวลาทำสตอคประมาณสัปดาห์ละกี่ชั่วโมงครับ
Woraput :เยอะอยู่นะครับ แต่ผมได้เปรียบตรงที่ผมสามารถถ่ายภาพหลังออฟฟิตผมได้
วันละนิด วันละหน่อย นั่นล่ะครับฝันผมเลย
ผมถึงชอบ Stock photo ก็ตรงนี้แหละ แต่ถ้าเป็น Ex. แล้วก็คงใช้เวลาน้อยลง

PMMR : คิดว่านาทีนี้ภาพหัวข้อไหนฮอตที่สุดครับ ขอสัก 5 อันดับ
Woraput :ถ้าให้เดา 1.ก็คงไม่พ้น Business man
2.Concepts ต่างๆ
3.ผมว่า Family ก็เยอะนะ
4.คง Healty แต่ภาพแนวนี้เยอะมาก
5.Lifestyle ต่างๆถ้าภาพออกมาดีขายเยอะนะครับ
แต่หัวข้อที่ว่ามาใครก็รู้ครับว่ามันฮอต สิ่งที่ตามมาก็เลยเป็นปริมาณภาพที่มหาศาล จากช่างภาพทั่วโลก

PMMR : และอีกคำถาม แม้ว่าอุปกรณ์จะไม่สำคัญเท่ากับคนถ่าย แต่ถ้าไม่ถามก็คงมีคนอยากให้ถาม
ใช้กล้องและเลนส์อะไรบ้างครับ และเลนส์ตัวไหนตัวโปรด
Woraput :ผมใช้ Nikon D3 เลนส์ 14-24 f2.8 nano/80-200 f2.8/105 f2.8 macro/135 f2 AIS/20 f2.8
ประมาณนี้ล่ะครับ ถ้าถามว่าชอบสุดก็คงเป็น 14-24 นี่แหละครับ แต่ถ้าใช้มากสุดก็คงเป็น macro มากกว่าครับ

PMMR : ภาพของคุณ woraput ถือว่ามีกลิ้นไอที่เป็นสากลมาก ได้สิ่งเหล่านี้มาจากไหนครับ
Woraput :ก็ได้มาจากการศึกษางานใน Stock photo นี่แหละครับ
แล้วก็พวกงานโฆษณาทั้งไทยทั้งนอกล้วนแต่เป็นครูผมทั้งนั้นล่ะครับ งานดีๆหนึ่งภาพสอนเราได้ไม่รู้จบ
อยู่ที่เราต้องมองมันให้ละเอียดและเดาให้ออกว่าภาพนั้นได้มายังไง

PMMR : สุดท้าย อยากให้ช่วยแนะนำเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหน่อยครับ ทำอย่างไรจะประสบความสำเร็จในไมโครสตอค
Woraput :ผมคงแนะนำพี่ๆท่านอื่นได้ไม่มากนักนะครับ เพราะเท่าที่ดูก็มีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นเลย
แต่ถ้าจะพูดในฐานะคนที่ลองผิดลองถูกมาก่อนก็คงบอกว่าต้องดูภาพเยอะครับ
ไม่ว่าจะเป็นMicrostockไหนก็ต้องศึกษาเรื่องปริมาณและความต้องการของภาพให้เข้าใจ
ถ้าเราเข้าใจก็เหมือนมีทางลัดที่ทำให้เราเข้าถึงจุดหมายได้เร็วขึ้น และถึงแม้ช่างภาพไทย จะเสียเปรียบในหลายๆเรื่อง
ทั้งในเรื่องตัวแบบที่เป็นชาวเอเชีย หรือสถานที่ที่สวยสู้เขาไม่ได้ แต่ก็ใช่ว่านางแบบไทยๆจะใช้ไม่ได้ซะทีเดียว
ผมพิสูจน์แล้วครับถ้าเราเริ่มต้นทำให้เค้ายอมซื้อนางแบบไทยๆได้ ก็เป็นการยืนยันว่า
เมื่อไหร่ที่เราสามารถจ้างนางแบบอินเตอร์ได้ เราก็สู้ฝรั่งได้ไม่ยาก
"ต้องทำให้เงื่อนไขเรื่องเชื้อชาติ เป็นเงื่อนไขสุดท้ายที่เค้าจะไม่เลือกภาพเรา"

ลงท้ายได้เท่ห์มากครับ
ติดตามผลงานของคุณโตนได้ที่
http://www.istockphoto.com/woraput
พบกันใหม่ครับ มาลุ้นกันว่าแขกรับเชิญของเราจะเป็นใคร

Attachments:
tone_pics.jpg [ 322.92 KiB | Viewed 7201 times ]
 Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: Woraput : 300 photos / 2,400 dls.
PostPosted: Tue Jul 05, 2011 6:35 pm 

สมัครสมาชิก: Fri Feb 04, 2011 12:07 am
ตอบ: 164
ฝีมือจริงๆเลยครับ ขอแสดงความชื่นชมครับ
อยากให้ Microstocker ชาวไทยเราอยู่ลำดับต้นๆ แข่งกับ
ต่างชาติได้เยอะๆครับ :D

Post subject: Re: Woraput : 300 photos / 2,400 dls.
PostPosted: Tue Jul 05, 2011 6:54 pm 
9 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 10:11 pm
ตอบ: 243
โดนเลยคนนี้ :D
แอบดูงานมานานแล้วค้าบ สุดยอด++++ :D

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 8:29 pm 

สมัครสมาชิก: Thu Aug 19, 2010 1:33 pm
ตอบ: 126
คนที่ถ่ายลูกแบต นี้เอง :)

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 8:40 pm 

สมัครสมาชิก: Mon May 02, 2011 9:46 pm
ตอบ: 163
ชื่นชอบมากเลยค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและบทสัมภาษณ์ดีๆนะคะ :) :)

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 8:48 pm 
2 ดวง

สมัครสมาชิก: Fri May 20, 2011 12:07 am
ตอบ: 50
ยอดไปเลยครับ ในพอร์ทมีแต่ภาพเจ๋งๆ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกจริงๆ

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 8:57 pm 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
" portfolio ดี มีมาตรฐาน :D .. "

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 9:21 pm 

สมัครสมาชิก: Sun Apr 10, 2011 9:54 pm
ตอบ: 38
ผมคิดว่าคุณโตนเป็นช่างภาพอาชีพมาตลอดนะนั่น แจ่มครับ

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 10:49 pm 
23 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 3:12 pm
ตอบ: 833
คนึง wrote:

Woraput : ผมจะพยายามเน้นเรื่องแสง เพราะผมเชื่อว่า "ภาพที่ดี กับภาพที่ยอดเยี่ยมนั้น ต่างกันที่แสงครับ"

"ต้องทำให้เงื่อนไขเรื่องเชื้อชาติ เป็นเงื่อนไขสุดท้ายที่เค้าจะไม่เลือกภาพเรา"

เริ่ดคร่า

PostPosted: Tue Jul 05, 2011 11:07 pm 
12 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Dec 14, 2010 1:30 pm
ตอบ: 567
ผลงานสุดยอดมากค่า :D

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 19 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 0 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: