good_book
เวลาขณะนี้ Mon Nov 19, 2018 1:16 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Fri Jul 22, 2011 2:05 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Fri Jun 03, 2011 8:53 am
ตอบ: 160
อ่า มีใครสนใจ macbook pro 17 นิ้วมั่งติดต่อเสื้อได้นะ
ซื้อมาเมื่อปี 2009 เสื้ออยากซื้อตัวใหม่แต่ตังค์ไม่พออ่ะ

(แอบโฆษณาจะโดนลบไหมน้อ...)

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Fri Jul 22, 2011 2:12 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
ไม่เป็นไรครับ
ตอนนี้กระทู้ยังไม่เยอะมาก
เอาไว้มีสมาชิกซื้อขายแลกเปลี่ยนกันเยอะๆค่อยเปิดห้องซื้อขาย
ที่จริงก็มีในแผนแล้ว รอจังหวะเหมาะสมเท่านั้น

ว่าแต่ตั้งค่าสินสอดไว้เท่าไหร่ครับ

เมื่อวานไปป้วนเปี้ยนแถวสตูฯคุณเสื้อ
แต่ยุ่งทั้งวันเลยไม่ได้แวะไปเยี่ยม
ไม่ชัวร์ว่ายังอยู่กทม.หรือเปล่าด้วย

PostPosted: Fri Jul 22, 2011 3:10 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Fri Jun 03, 2011 8:53 am
ตอบ: 160
กลับมาพะงันอาทิตย์ที่แล้วค่ะ
ใจเสื้อจะขายสี่หมื่นถ้วน เพราะตอนซื้อมาตั้งแสนกว่าน่ะค่ะ เลยเสียดาย
พอจะลองเอาไปขายที่พันทิพ กับพวกที่เค้ารับจะเอาไปขายต่อ
เค้าก็ให้ราคาสามหมื่นมั่ง ถามเป็นสิบที่เลยอย่างเก่งก็ไม่เกินสามหมื่นเจ็ด เสื้อเลยคิดว่า
ถ้าขาดทุนเยอะอย่างนี้ เก็บไว้ใช้ก็เองได้ฟะ ของก็ยังดีๆอยู่เลยแท้ๆ... (T__T)

เผื่อเลโอโตอยากจะช่วยแม่รีทัชภาพ

PostPosted: Sun Dec 04, 2011 10:55 pm 

สมัครสมาชิก: Sat Dec 03, 2011 6:47 pm
ตอบ: 430
ในฐานะคนกำลัง "คร่อม" ระบบปฏิบัติการ ทั้ง 2 อันนี้อยู่ ...​

คำแรก คือ ถ้าเรารู้ว่า งานของเราเน้นด้าน Graphic & Multimedia ความเฉลียวฉลาดของโปรแกรมฝั่ง MAC น่าจะช่วยให้คุณมีพื้นที่สมองไปคิดงานด้าน creative ได้มากกว่า

คำสอง คือ ถ้าเรารู้ว่า PowerBuy จัดโปร 0% 10 เดือน ... คุณจะได้คำตอบของกระทู้นี้ ...​

....

ขำ ขำ นะครับ แต่ผมก็สอย MAC เครื่องที่ สอง ในชีวิต มาเพราะ เจ้า 10 เดือนนี่แหละครับ

Investment ครับ คิดแบบนี้ จะสบายใจได้แรงกระตุ้น

PostPosted: Mon Dec 26, 2011 1:39 pm 

สมัครสมาชิก: Wed Mar 02, 2011 8:38 pm
ตอบ: 394
รบกวนช่วยดูสเปคเครื่องให้หน่อยค่ะ
หลังจากลองคิดดูแล้ว Mac นั้นราคาสูงไปเกินงบ ซื้อ PC ธรรมดาดีกว่ารู้สึกสบายใจกว่า
ตัวแรก
-Core i3-2120 3.3 GHz
-Ram 4 GB DDR3
-Hard drive 1 TB (7200 rpm)
-Intel HD Graphic (up to 1300 MB)

อีกตัว
-Core i5-2500 3.3 GHz
-Ram 4 GB DDR3
-Hard drive 1.5 TB (5400 rpm)
-AMD Radeon HD 6450 (1GB)

i3 กะ i5 นั้นมันต่างกันมากไหมคะ
แล้ว Hard drive 7200 กับ 5400 rpm มันเห็นความแตกต่างไหมคะ
ส่วน Graphic นั้นใช้แบบไหนดีกว่าคะ เอาแค่พอทำงานตัดวีดีโอได้

spec นี้ไม่ได้ประกอบนะคะ มันเป็นของยี่ห้อ น่าสบายใจหน่อยตรงที่รับประกัน 3 ปี
ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

PostPosted: Mon Dec 26, 2011 2:32 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
เชียร์ i5 ครับ
การ์ดจอน่าจะโอแล้วนะ ไม่ได้ทำ 3D คงไม่ต้องเน้นเป็นพิเศษ

PostPosted: Wed Sep 26, 2012 6:27 pm 

สมัครสมาชิก: Fri Sep 09, 2011 6:53 pm
ตอบ: 104
ผมรู้จักทั้ง2 อย่างนี้ตั้งแต่เริ่มจับPC สมัยเพิ่งมี intel เห็นการพัฒนาทางเทคโนโลยี่ที่ไม่หยุดยั้ง มาตลอด ปัญหาที่ฟังมาผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่ผู้ใช้งานมากกว่าน่ะว่า ใช้งานหนักแค่ไหน ทำงานวันละกี่ชั่วโมง PC ทุกวันนี้ไม่เป็นรองทั้งด้านสเปคเครื่องและคุณภาพบนจอ ความละเอียดของจอมอนิเตอร์ ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่เราต้องพิจารณา ผมทำงานทั้งภาพนิ่งและวีดีโอบนจอ40 นิ้ว ของ Smart TV LED40นิ้วค่าย Samsung ที่ความละเอียดสูงสุด ทำงานแต่งภาพ ตัดต่อวีดีโอ อัพโหลดไฟล์ลงสต้อก และมีจอเล็กๆ ไว้ดูทีวีไปพร้อมกัน ก็ดูสะดวกสบาย การทำงานราบรื่นดี จากเครื่อง I7 ค่ายHPราคาปานกลาง ประหยัดงบและทนทานดีน่ะครับ ลืมความคิดเดิมๆที่เคยมีคนพูดว่าทีวีถ้าเอามาเล่นคอมแล้วภาพจะไม่ชัด ไปเลยครับ ขนาดของHarddiskในตัวเครื่อง ก็ไม่ใช่ปัญหาอีกแล้วในเมื่อ คนทำอาชีพ Stocker คงไม่มีใครคิดอยากเสี่ยงจะเก็บไฟล์สต้อกไว้ในเครื่องแน่นอนคงต้องมีที่เก็บนอกเครื่องสำรองไว้ เลือกรุ่นที่เหมาะสมทั้งด้านเทคโนโลยี่ และ ราคาที่พอรับได้แล้วใช้งานให้มันคุ้มค่า อย่าไปคิดว่าจะต้องใช้มันเป็น 10ปีเลยครับ ต้นปีหน้ามันก็มีอะไรใหม่ๆออกมาอีกแล้วครับ ราคามันจะถูกลงไปอีก แล้วคำถามเดิมๆก็จะกลับมาอีก เหมือนที่ผมได้ยินคำถามเรื่องเลือกกล้องยี่ห้ออะไรมาเก็บภาพและวีดีโอ ผมลองใช้ คอมพิวเตอร์มือถือตระกูล Iและ S ถ่ายภาพนิ่งและวีดีโอ คุณภาพก็น่าพอใจ ,อีกไม่นานเกินรอ เราอาจจะเห็นกล้องที่ถ่ายแล้วอัพภาพสดๆลงสต้อกได้เลย ถึงเวลานั้นเราจะลืมทั้ง I และ PC ไปเลยก็เป็นได้ค้าบ

PostPosted: Fri Sep 28, 2012 8:28 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
ก้มหน้าก้มตาใช้ PC ต่อไป ใช้มาสองปีแล้วก็ยังไม่พังสักที
แอบคิดว่าถ้ามันพังจะไปซื้อ Mac แล้วจ้า..

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 7 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: