good_book
เวลาขณะนี้ Mon Nov 19, 2018 1:59 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Thu Jul 14, 2011 5:38 pm 

สมัครสมาชิก: Thu Mar 10, 2011 12:23 am
ตอบ: 109
iMac iMac iMac iMac iMac...

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Thu Jul 14, 2011 8:06 pm 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
kimberrywood wrote:
iMac iMac iMac iMac iMac...

" เดี๋ยวออกไปซื้อเลยนี่ ว้า ร้านปิดซะแระ :lol: "

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 3:56 pm 

สมัครสมาชิก: Wed Mar 02, 2011 8:38 pm
ตอบ: 394
ถ้ามีความรู้เรื่องคอมสักหน่อยจะซื้อแบบจัดชุดเอง แต่มันไม่มี
ไปดูแล้วค่ะ iMac นี่มันทำมาให้คนแบบไม่เป็นคอมใช้จริงๆ ถ้าไม่ได้ทำ stock คงไม่มอง Mac เพราะ pc ก็ Ok และถูกกว่า ถนัดกว่า คิดว่าคงเป็นแบบที่คุณ Posterize ว่าถ้าเปลี่ยนไปใช้ Mac แล้วคงไม่กลับมาใช้ PC

คำถามต่อเนื่องค่ะ ถ้าซื้อ iMac แล้วต้องซื้อโปรแกรมอะไรอีกบ้างคะ สำหรับเอามาทำ Stock โดยเฉพาะ
iPhoto, iMovie พอไหมคะสำหรับเริ่มต้นภาพนิ่ง กะวีดีโอ
ขอบคุณค่ะ

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 4:31 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
มีหลายทางเลือกนะครับ

๑. โปรแกรมตกแต่งภาพนิ่ง ผมว่า Photoshop ยังครองตลาด
ตัวเต็มราคาไม่น่าฟังซักเท่าไหร่ ตัว Limited Edition ราคาน่าคบกว่า แต่ก็ลด Feature บางอย่างลงไป

๒. ถ้าแบบไม่เสียตังค์ มีสองทางเลือก
๒.๑ ใช้โปรแกรมที่แถมมากับกล้อง เช่น แคนอนก็ DPP (แต่นิคอนส์ไม่แถมนะครับ Nikon Capture ราคาร้อยกว่าเหรียญ)
๒.๒ ถ่ายเป็น JPEG ถ่ายให้ดีแบบไม่ต้องแต่งอะไรอีก ออกจากกล้องแล้วส่งเลย หลายคนอ่านแล้วอาจจะแย้งข้อนี้ แต่ผมยืนยันว่าทำได้จริงๆ สมาชิกของเราท่านหนึ่งก็ทำอย่างนี้ สอบผ่าน is แล้วด้วย ไม่เชื่อก็ถาม "น้าทองดี" ดูนะครับ

๓. ถ้าเป็นวิดีโอ
แบบประหยัดก็ Stream Clips ตัวเล็ก ง่าย ทำอะไรได้ไม่เท่ากับของแพง ๆ แต่ก็ใช้ส่งสตอคได้ ตัวนี้ฟรีครับ
imovie ผมยังไม่เคยใช้ส่งสตอคนะ เคยได้ยินบางคนบ่นว่าไม่ชอบ

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 5:05 pm 

สมัครสมาชิก: Sat Apr 02, 2011 8:40 pm
ตอบ: 61
ผมไม่เคยแตะแมคเลย ยังงงๆ อยู่ว่า เมาส์มีแค่ปุ่มเดียว จะกดคลิ๊กซ้าย-ขวายังไง

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 5:11 pm 

สมัครสมาชิก: Wed Mar 02, 2011 8:38 pm
เรื่องโปรแกรมนี่เวียนหัวค่ะ เยอะไปหมด ตอนนี้ใช้ LR สำหรับแต่งรูปและใส่ keyword ส่วน photoshop ใช้ทำหลังขาวซึ่งยังทำไม่ค่อยได้เรื่อง เลยพยายามถ่ายให้ดีไปเลยซึ่งก็ยังไม่ได้เรื่อง ถ้าซื้อตัวเต็มคิดว่าไม่คุ้มค่ะมันเหมือนซื้อ iPhone มาใช้รับสายเท่านั้นเอง
ตอนนี้ก็รู้จัก Vegas มากขึ้นถ้าใช้ Mac คงคิดถึง พี่ป๋องเคยใช้ Final cut ไหมคะ

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 5:24 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
เคยใช้ครับ ตอนทำงานประจำใช้ของที่ทำงาน
แต่พอใช้เครื่องของตัวเองไม่มีงบซื้อหลายโปรแกรม เลยเลือกค่ายที่ขายเป็นแพ็คแกจ คุ้มกว่าครับ
สำหรับงานสตอคไม่จำเป็นต้องถึงขั้น Final cut หรอกครับ
ผมยังเชียร์ Stream Clips นะ
เป็นฟรีแวร์มีความสามารถขนาดนี้ก็ถือว่าดีแล้ว

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 5:56 pm 

Streamclip ก็ชอบค่ะ ปัญหาคือมันไม่อ่าน file mt2s ที่ถ่ายมา ถ้าใช้ pc ก็ใช้ vegas โปรแกรมเดียวได้เลย ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Mac ไม่แน่ใจว่าต้องทำไง แต่น่าจะทำได้

PostPosted: Mon Jul 18, 2011 11:40 pm 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
" ผมไม่ชอบ iMovie เพราะใช้ไม่เป็นครับ อันนี้มากับเครื่อง Mac อยู่แล้ว..

สำหรับวิดีโอ ถ้าไม่ได้ทำไรมาก MPEG Streamclip เท่านั้นพอ ฟรีและดี มีทั้งบน Mac และ PC ครับ
โปรแกรม Quicktime Pro ใช้ทำ Time-lapse ได้

ส่วนภาพนิ่ง Photoshop Element มันแถมมากับ Tablet ของ Wacom ครับ ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่
ถ้าใช้ Canon ก็มี DPP (Digital Photo Professional) ทำได้ละเอียดกว่าปรับแต่งในกล้อง แถมดูในจอที่ใหญ่กว่าด้วย

ถ้าเคยใช้ Vegas ลองดู Premiere เป็นทางเลือกไหมครับ "

PostPosted: Fri Jul 22, 2011 1:53 pm 

สมัครสมาชิก: Thu Aug 19, 2010 1:33 pm
ตอบ: 127
ผมใช้ imovie ส่ง stock ผ่าน ทั้งส่งสอบ และส่งขาย ทั้ง HD และ NTSC แต่ยังไม่เคยส่งเป็น PAL เป็นโปรแกรมที่สนุกใช้ง่ายสามารถตัดต่อ Home VDO ได้ง่าย ๆ มีทั้ง Soundtrack , transition ให้มาพร้อม แถมยังส่งต่อไป Toast และ iDVD สร้างแผ่นได้เลย แต่ตอน export ผมว่ามันลดทอนคุณภาพไฟล์ลงนิดหน่อยทำให้เสียความรู้สึกมาก ตอนนี้เลยตัดโดยใช้ Quick time Pro อย่างเดียว เพราะมีอยู่แล้วไม่ต้องหา ใช้ทั้งตัดทั้ง Play ทั้งแปลงไฟล์ เล่นหนัง Hidef ได้อีก เคยได้ยินว่าอัดเสียงก็ได้ด้วย

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 9 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: