good_book
เวลาขณะนี้ Mon Nov 19, 2018 1:16 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Wed Jul 13, 2011 11:59 pm 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
" Apple ใครชอบก็ชอบเข้าไส้ ใครไม่ชอบก็จะมีเหตุผลต่างๆ นานา..
iMac ผมก็อยากมีครับ แล้วคุณ kimberrywood คิดยังไงกับการใช้ MacBook Pro จอ 17 นิ้ว
ผมยังชอบ 'คอมพ์วางตัก' อยู่ ตอนนี้ใช้ MacBook Pro จอ 13 นิ้ว ครับ "

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: ขอคำแนะนำหากจะต้องซื้อคอมใหม่มาใช้กับงานแบบเราๆค่ะ
PostPosted: Thu Jul 14, 2011 12:34 am 

สมัครสมาชิก: Thu Mar 10, 2011 12:23 am
ตอบ: 109
17 ดีนะครับผมว่า...

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมครับ ผมรู้แค่เวลาจะซื้อคอมผมจำแค่การ์ดจอนอกก็พอที่เหลืออะไรก็ได้
พอดีผมอคติกับการ์ดจอที่มากับเมนบอร์ดอะ...(แต่พักหลังมันน่าจะพัฒนาไปเยอะมั้ง)

ส่วน 13นิ้ว โปร รู้สึกการ์ดจอมากับเมนบอร์ดนะ ถ้าผมจะจับ 13 นิ้ว ผมคงไปจับพวกแอร์กับ Mac book White แทนมากกว่าเพราะการ์ดจอนอก

...แล้วเดี๋ยวนี้รุ่นล่างๆก็แรงไม่แพ้โปรกันแล้วด้วย...(มั้งนะครับ...บอกแล้วว่าผมอคติกับการ์ดจอที่มากับเมนบอร์ดแค่นั้นเอง)

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 1:08 am 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
นานๆ PMMR จะได้พูดถึงเรื่องคอมฯ
ขอใช้กระทู้คุณองุ่นเป็นศูนย์รวมข้อมูลและความเห็น
เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์สำหรับงานสตอคนะครับ

เรื่อง Mac or PC เนี่ยเป็นมหากาพย์จริงๆ
ตั้งแต่พันทิพตั้งใหม่ๆก็ถกเถียงเรื่องนี้กันยาวเหยียด

ต้องขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ถือหางฝ่ายไหน ทุกวันนี้ก็ใช้ทั้งสองค่าย
ที่จริงผมเริ่มจากเครื่อง Mac
จับ Mac มาตั้งแต่ยังเป็นจอขาวดำอยู่เลย
สมัยนั้น Windows ยังไม่เกิดด้วยซ้ำ
แต่ด้วยเหตุผลหลายอย่างทำให้ผมต้องใช้ทั้งสองระบบควบคู่กันมาจนถึงปัจจุบัน
จึงได้รู้ซึ้งถึงข้อดีข้อเสียของทั้งสองฟาก
ดังนั้นความเห็นต่อไปนี้คงน่าจะพอพูดได้ว่า "เป็นกลาง"

๑. ราคา
ข้อนี้ฝั่ง PC ชนะขาด
เทียบสเปคใกล้เคียงกัน ราคาถูกกว่ากันเกือบครึ่ง

๒.ความเสถียร
อันนี้ต้องยกให้ Mac
เครื่อง Mac ที่ใช้อยู่นี้ยังไม่เคยต้องลง OS ใหม่เลย
ลงมาตั้งแต่ซื้อ ใช้มาอย่างนั้น ไม่แฮงค์ ไม่งอแง
แต่เครื่องพีซีต้องลง OS ไปหลายรอบแล้ว

๓.ไวรัส
ยกนี้แม็คชนะ
ไม่ใช่ Mac ไม่มีไวรัสนะครับ
พวกร้านขายชอบพูดคลุมเครือให้เข้าใจว่าไม่มีไวรัส
มีครับ แต่น้อยกว่าพีซีมาก
คนทำไวรัสคงคิดว่าคนใช้แม็คมีน้อย ทำแล้วไม่คุ้ม

๔.ซอฟท์แวร์
ถึงนาทีนี้ผมว่าความได้เปรียบเสียเปรียบเรื่องซอฟท์แวร์หมดไปแล้ว
ยกนี้ให้เสมอกัน
ถ้าเป็นสมัยก่อนโปรแกรมกราฟิกเกิดมาจากฝั่งแม็ค
แต่หลังจาก Adobe โดดลงมาเล่นในฝั่งพีซีด้วย
ผมว่ากำแพงได้ทะลายลงไปแล้ว
เช่น โปรแกรมตัดต่อวิดีโอ Mac มี Final Cut
PC ก็มี Vegas ที่ขึ้นชื่อเรื่องใช้งานง่าย
และถ้าใช้ Adobe ก็ใช้ได้ทั้งสองค่าย
ยิ่งยุคนี้เขา Cross Paltform กันแล้ว ปัญหาจึงหมดไป
แต่ใครจะประกอบชุดพีซีในอุดมคติก็ต้องทำการบ้านเอาเอง หาของเอง
ส่วนฟาก Mac คัดสรรมาให้พร้อมใช้งาน แม้แต่สาย power supply วัสดุก็ต่างกันแบบเห็นๆ

๕.จอ
จอแม็คดีกว่าจอพีซีทั่วไป สีสันดีกว่า แสดงผลสม่ำเสมอกว่า
แต่เพื่อความแฟร์ต้องมีหมายเหตุต่อไปนี้ด้วยครับ
จอพีซีที่คุณภาพทัดเทียมกับจอแม็คก็มี
เป็นจออีกเกรดหนึ่ง ใช้เทคโนโลยีคนละอย่างกัน ซึ่งแน่นอนว่าราคาจะสูงกว่าจอพีซีทั่วไป
และถ้าจะให้แฟร์มากขึ้นต้องบอกว่าเครื่องพีซีทั้งเซ็ตจะทำให้มีคุณสมบัติเทียบเท่าแม็คก็ได้
ถ้าคัดส่วนประกอบต่างๆให้มีมาตรฐานเดียวกันกับแม็ค
แต่ราคารวมก็คงสูงขึ้น ข้อได้เปรียบเรื่องราคาก็จะหายไป

๖.การออกแบบ
ข้อนี้ผลิตภัณฑ์ของสตีฟ จอบส์ กินขาดครับ
ผมว่าสาเหตุที่รถยนต์สีขาวกลับมาขายดีมีราคาทุกวันนี้ก็เพราะดีไซน์ของแอปเปิลนี่แหละ
ส่วนของพีซีนี่ร้อยพ่อพันแม่แล้วแต่ใครอยากทำแบบไหน จับแพะชนแกะ
หรือแม้แต่พวกที่มีแบรนด์ก็ยังสู้แม็คไม่ได้
ย้ำว่าพีซี "ทั่วไป" นะครับ
จอพีซีจะให้ดีอย่างแม็คก็มี แต่ไม่ใช่รุ่นทั่วๆไป
ต้องเป็นจออีกเกรดซึ่งแน่นอนว่าราคาก็จะแพงกว่าจอธรรมดาด้วย

๗. การอัพเกรด
พีซีทำได้ง่ายกว่าโดยเฉพาะเมื่อเทียบกับ iMac
จะเพิ่มนั่นเปลี่ยนนี่มันง่ายกว่า เพราะตอนเราซื้อพีซีเขาก็นำมาประกอบแบบน็อคดาวน์อยู่แล้ว
เครื่องแม็คที่จะอัพเกรดง่ายกว่าก็ต้องเป็นรุ่นใหญ่อย่าง Mac Pro ซึ่งราคาก็อัพขึ้นไปอีก
ส่วน iMac ออกแบบมาให้จอกับ CPU เป็นชิ้นเดียวกัน เน้นประหยัดเนื้อที่
จึงต่อเติมลำบาก เพราะไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้
แต่ในทางกลับกัน iMac เหมาะกับงานที่ซื้อไปแล้วเสียบปลั๊กใช้ได้เลย
ซึ่งผมชอบตรงนี้ ยิ่งรุ่นหลังๆเป็นคีย์บอร์ดและเมาส์เป็นบลูธูทหมดแล้ว
เหลือสายเส้นเดียวคือ Power Supply สะดวกมาก ไปเชียงใหม่ผมยังหอบไปด้วยเลย

เป็นไงครับ อ่านแล้วยังตัดสินใจไม่ได้อยู่ดีใช่ไหม
เรื่องปลีกย่อยยังมีอีกเยอะครับ
ให้ข้อคิดแบบนี้ครับ
- พีซีก็ใช้ทำงานส่งสตอคได้ ถ้ามองในเชิงธุรกิจเพียวๆซื้อพีซีคุ้มกว่า คืนทุนเร็วกว่า
งานไมโครสตอคราคาไม่สูง ทำต้นทุนให้ต่ำเข้าไว้ปลอดภัยกว่า
- แต่ถ้างบถึง ชอบดีไซน์ ชอบภาพลักษณ์ ชอบสไตล์ ต้อง Mac ครับ

ปล. ถ้าซื้อ iMac แนะนำให้กัดฟันเล่น 27" ไปเลย
เพราะแค่จอเปล่าๆก็หลายหมื่นแล้ว นี่เพิ่มตังค์อีกหน่อยได้ทุกอย่าง
ถ้าคิดแบบนี้ก็คุ้มครับ แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้คือกิเลส 555
พีซีซักสองหมื่นกว่าๆก็ได้สเปคหรูพอสมควรแล้ว

และไม่ว่าจะซื้อค่ายไหน
จอควรแสดงผล FullHD แบบร้อยเปอร์เซนต์ได้
อย่างในเวิร์คช็อป stop motion ก็เห็นแล้วใช่ไหมว่าดูเล็กๆคิดว่าดีแล้ว
แต่พอมาดูจอใหญ่ที่ร้อยเปอร์เซนต์ movement มันเปลี่ยนไป

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 1:31 am 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
" ถ้าเป็นเมื่อก่อน ถึงอยากใช้ Mac ก็มิกล้า แต่เดี๋ยวนี้ราคาลงมาจนถึง 'จุดเกรงใจ' แล้วครับ.. :lol:
ก็เลยต้องลอง กว่าผมจะซื้อ iMac 27" ได้ spec คงวิ่งไปถึงไหนต่อไหนแล้วครับ "

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 2:43 am 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Sun Nov 14, 2010 11:06 am
ตอบ: 571
แนะนำได้แต่ จอ pc ธรรมดาๆ

ถูกและดี ของ aoc ครับ

เป็น ips 23 นิ้ว

แสดงผล FullHD ได้

ราคา 4800

ใช้อยู่ครับ :D ;)

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 8:29 am 

สมัครสมาชิก: Wed Mar 02, 2011 8:38 pm
ตอบ: 394
คอมพิวเตอร์นี่สำคัญมากเลยนะคะสำหรับงานสตอค อย่างตอนนี้คอมเสีย ใช้ไม่ได้ เหมือนขาดขาซ้าย มีแต่ขาขวาคือกล้องไปถ่ายภาพมา ไม่ได้ process งานก็ไม่เดินเพราะมีขาเดียว
ยังไงก็ต้องมีคอมมาใช้งานและซื้อทั้งทีต้องถามผู้รู้ จะได้ซื้อแบบยาวไปเลยเพราะสตอคมันเป็นงานที่ต้องทำแล้ว
เอียงมาทางแมคมากแล้วค่ะ เพราะน่าจะคุ้มกว่าในระยะยาว กับความไม่จุกจิก ยิ่งไม่ค่อยรู้อะไรน่าจะเหมาะกับเรามากกว่า แต่คงจะเป็นจอเล็กกว่า 27" เดี๋ยวไปด้อมๆมองๆแถวๆ iStudio หาข้อมูล ดูปัจจัยสักหน่อย :)
ขอบคุณทุกข้อมูลค่ะ :D

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 10:01 am 
2 ดวง

สมัครสมาชิก: Sat Jun 11, 2011 2:14 pm
ตอบ: 165
อ่านข้อมูลมา เกิดกิเลสอีกแล้ว โน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่สเป็คโอเค แต่สีจอเพี้ยนจริงๆ อยากได้ iMac 27" แต่ขาดอยู่อย่างเดียว "ปัจจัย" :roll: :mrgreen:

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 10:29 am 

สมัครสมาชิก: Sat May 14, 2011 11:46 pm
ตอบ: 44
ผมไม่อยากเชียร์ ว่า Mac หรือ PC ดีกว่ากัน มันอยู่ที่ความถนัดส่วนบุคคลและจุดประสงค์ในการใช้งานมากกว่า

แต่ผมจะบอกแบบนี้ครับ ถ้ายังไม่เคยจับ Mac แนะนำว่าให้ลองจับลองเล่นดูก่อน ไปที่ iStudio ลองลูบๆคลำๆ ดูว่า ระบบ MacOS มันเป็นอย่างไร ทำงานอย่างไร เหมาะกับตัวคุณเองมั้ย เข้ากับ lifestyle หรือ เหมาะกับการทำงานรึเปล่า

ผมว่าประเด็นนี้ค่อนข้างสำคัญเหมือนกันนะ เพราะผมยุให้แฟน ซื้อ iMac 21.5" Corei5 อัด RAM Build-in มา 8gb ทุกวันนี้ยังจอดนิ่งอยู่กับที่ แต่เธอกลับไปใช้ เครื่อง PC Window 7 ที่อยู่ข้างๆ มากกว่า เพราะเหตุผลที่ว่า ใช้ประจำถนัด มี Microsoft Office ที่เธอต้องใช้ทำใบเสนอราคาให้ลูกค้าอยู่เป็นประจำ

ทั้งๆ ที่ระบบ Window 7 กับ MacOSX โดยส่วนตัว แล้วว่าการใช้งานก็ใกล้เคียงกัน แตกต่างกันที่หน้าตาและคำศัพท์ที่ใช้เรียกเท่านั้นเอง ผมก็พยายามเปิดและเทียบให้ดู ว่า เจ้าส่วนนี้ Mac เรียกอะไร และ Window เรียกอะไร เทียบให้ดูอยู่บ่อยๆ ใช้อะไรสามารถทำงานแทนกันได้
แต่สุดท้ายเธอก็มาจบที่ Window อยู่ดี

ผมเลยอยากจะบอกว่า ถ้าคุณคิดจะ Switch แล้วหล่ะก็ ลองทำความคุ้นเคยกับมันดูก่อน เพราะถ้าคุณไม่ชอบเรียนรู้อะไรใหม่ๆ เดี๋ยวจะไม่ชินเอา พาลจะให้เสียอารมณ์ เสียเวลาเอาเปล่าๆ แต่ถ้าคุณคิดว่าเปลี่ยนแล้วมันอาจจะทำให้ชีวิตง่ายขึ้นก็ลองดูเถอะครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ พี่คนึงก็อธิบายไปเกือบหมดทุกประเด็นแล้ว คงไม่ต้องอธิบายต่อ
นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่เจอมากับตัว ก็เลยอยากจะเอามาแชร์ให้ฟังกันเพราะปกติผมแนะนำให้ใครต่อใครเยอะแยะ Switch แล้ว ก็ไม่เคยเป็นแบบนี้ เลยออกอาการเสีย Self เล็กน้อย เลยไม่อยากให้ละเลยประเด็นเรื่องนี้ด้วย

โดยประสพการณ์แล้ว ผมโตทันยุคเครื่อง LC ll Ram Mb ละ 1000 มาแล้ว ทุกวันนี้ นั่งทำงานบนเครื่อง MacPro เป็นส่วนใหญ่ ใช้ Window บ้างตามโอกาส ก็เลยอยากมาแชร์ให้ฟัง

สุดท้าย ขอทิ้งประโยคคลาสสิกไว้ซะหน่อย " When i go mac ~~~ I never go back" ครับ อิอิ :D

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 3:13 pm 

" นอกจากที่ iStudio แล้ว ที่ iBeat ก็มีขายนะ..
ซื้อ Mac มีประกันให้หนึ่งปี ซื้อ AppleCare เพิ่มประกันอีกสองปี "

PostPosted: Thu Jul 14, 2011 4:03 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
ถ้าเลือก PC ลองดูข้อมูลของเจ้านี้ครับ
เขาทดสอบจัดชุดแล้วค่อยแนะนำ
ตัวไหนดีไม่ดียังไงมีคอมเมนต์ให้ด้วย
มีรายละเอียดพร้อมราคา
มีให้เลือกทั้งแบบประหยัดและจัดเต็ม
ถ้าโปรเจคใหม่ๆราคาสูงเกิน ลองไล่ดูโปรเจคของปีก่อนๆดูครับ
(แต่ราคาก็เป็นราคา ณ เวลานั้นด้วย)
http://www.videoguys.com/Guide/C/DIY%2bSystems.aspx

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 38 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 7 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: